Dalu web bi leen di jàppale,
ci jàng dawal ak jàng bind làkku wolof
Nañu delloo làkki réew mi seen gëdd, di leen jëfandikoo ci bépp jokkoo. Séex Anta Jóob nee na : « làkku jàmbur, su neexee ni tàngal it, kenn mënu koo macc ba ciy tàqamtiku ».
... | araf bi | araf bi ci ndoorteelu baat | araf bi ci biir baat | araf bi ci njeextalu baat |
---|---|---|---|---|
|
a - A | ak | samay | mala |
aa - AA | aat | paaka | Koldaa | |
à - À | àbb | làmmiñ | ||
ãa - ÃA | ãas bernaar | deppãas | kacapãa | |
|
o - 0 | oto | dof | solo |
oo - OO | oor | soow | woo | |
ó - Ó | óbbali | jóg | puso* | |
óo - ÓO | óom | fóot | juboo* | |
|
u - U | ubbi | àlluwa | taamu> |
uu - UU | uuf | suuf | ruu | |
i - I | itte | gis | kaani | |
ii - II | iir | biir | bii | |
|
e - E | egsi | lem | tabe |
ee - EE | ee | lees | mee | |
é - É | lépp | xule* | ||
ée - ÉE | éem | déey | boo bëggee* | |
ë - Ë | ërtël | bër | jë | |
ëe - ËE | ëer | bëer | ||
|
b - B | ba | sabar | garab |
bb - BB | ubbéeku | gabb | ||
c - C | cafka | kacapãa | ||
cc - CC | kàccoor | fàcc | ||
|
d - D | dem | baadoolo | |
dd - DD | àddu | sadd | ||
f - F | for | nafa | kaf | |
g - G | gaal | naagu | log | |
gg - GG | liggéey | bëgg | ||
|
h - H | hã | Abdurahmaan | ah |
j - J | jabar | fajar | aj | |
jj - JJ | ajji | bojj | ||
|
k - K | kër | suukër | ak |
kk - KK | sàkku | lakk | ||
l - L | lim | talaata | abal | |
ll - LL | xulli | koll | ||
|
m - M | max | xamul | lam |
mm - MM | làmmiñ | fomm | ||
mb - MB | mbellax | jaambur | démb | |
mp - MP | Mpal | sempi | sump | |
|
n - N | nawet | anam | kan |
nn - NN | bënnu | gënn | ||
nc - NC | tancu | tanc | ||
nd - ND | ndaa | andaar | lënd | |
ng - NG | ngoon | jàngoro | jàng | |
|
nj - NJ | njar | gànjóol | donj |
nk - NK | sànkar | tànk | ||
nq - NQ | sanqal | janq | ||
nt - NT | wànte | bunt | ||
|
ñ - Ñ | ñam | bañul | bañ |
ññ - ÑÑ | wàññi | dëññ | ||
ŋ - Ŋ | ŋaam | daŋar | laŋ | |
ŋŋ - ŊŊ | waŋŋarñi | doŋŋ | ||
|
p - P | pont | ciipatu | |
pp - PP | seppi | sopp | ||
q - Q | làqarci | mëq | ||
|
r - R | rus | baral | mbër |
rr - RR | jërr | |||
s - S | sol | kaso | tas | |
|
t - T | tus | ciipatu | liit |
tt - TT | xotti | natt | ||
w - W | war | bawoo | taw | |
ww - WW | xewwi | jaww | ||
|
x - X | xol | taxaw | tax |
y - Y | yar | caaya | coy | |
yy - YY | fayyu | coyy |
ci biir wolof, araf bu ne, am nga ñaari mbind. boo jëlee arafu "a", dafa am "arafu ndawe", ñu koy binde "a" bu ndaw, ak "arafu mage", ñu koy binde "A" bu mag.
ci mdindum wolof, "é", su nekkee ci njeextalu baat, ñu ngi koy binde "e", waaya "é", la ñu koy jàngee.
na ki noonu, ci njeextalu baat,
benn biddeew dina leen wan baat yooyu.
ci lii ci kaw, wan nañu leen araf wolof yéep. araf bu ne, wan nañu leen mbindum arafu ndaweem ak mbindum arafu mageem. ba noppi, wan nañu leen, baat bu am araf bi, ci ndorteelu baat bi, baat bu am araf bi, ci biir baat bi, ak baat bu am araf bi, ci njeextalu baat bi. yeen say, araf bi mën na bañ a am.
Moomeel © Kàllaamay réew mi 2012 - 2022 | Ñooy ñan | Jokkoo ak ñun