Imeel: seserling@gmail.com
Tel : 77 111 88 09 / 70 975 35 27
Korsi-nen ɗemɗe meeɗen te kadi kuutoro-ɗen ɗe e haalaaji men ɗi kaaleten fof. Seek Anta Joop wiyi : « Kala ko Ɗemngal goɗɗo lewñi hay gooto lemsinantaako ɗum »
Won ko wonnoo ɗoo ! Kullon ladde meeɗii noddeede, wiyaa kala ɓurɗo wonde suka ina rokkee ngaari e gallaaɗi mum Ko wonnoo e ladde fof ari jooɗii. Gooto fof woni e haalde hitaaande nde jibinaa. Ɓee mbiya nde jibinaa wonii duuɓi ɗiɗi ; ɓee mbiya wonii hitaande, ɓeya mbiya wonata tan ko balɗe... Ko ɗoon tan Njur-Demmba haftii, ŋabbi e lekki, ɓoccitii toon, ina wiya :
« Ndaaree, ndaaree, mboɗo nii jibinee ... » Fof hawrii ko Fowru ɓuri wonde suka. O hokkaa ngaari ndii. O humti ndi, o faari ndi galle makko. Nde Sira, joom suudu Fowru, yiyi omo ara, omo sogga ngaari, o ari, o jaɓɓii mo, o wiyi : « Hayyoo ! Njool am arii, addorii ! Ndaaree ko Njur-Demmba am waɗani mi ! » Diwaa ɗaa, ɗakaa ɗaa! bataaxal bi mu jot a bind mooy :
"bàyyil naa sama alal sama doom déedet sama jarbaat mukk dinaa fay sama ñawkat dara néew-doole yii."
jarbaat bi jot ci bataaxal bi, jàng ko ba noppi, ne góor gi nee na :
bàyyil naa sama alal sama doom ? déedet ! sama jarbaat. mukk dinaa fay sama ñawkat ! dara néew-doole yii !
doom ji daldi këf këyit ga, jàng ko moomit ba noppi mu ni : mukk ! góor gi waxul loolu.
ñu laaj ko dégg-déggam.
mu ni li góor gi wax mooy :
bàyyil naa sama alal sama doom. déedet sama jarbaat ! mukk dinaa fay sama ñawkat ! dara néew-doole yii !
ñawkat ba moomit, jot ci bataaxal bi, jàng ko moomit ba noppi, ni àndul ci waxu jarbaat bi, ak doom ji. góor gi dafa ni :
bàyyil naa sama alal sama doom ? déedet ! sama jarbaat ? mukk ! dinaa fay sama ñawkat. dara néew-doole yii !
bi coow li di am, fekk néew-doole, yi góor gi daan sarax, suba su nekk, dégg coow li yëpp, ci suufu palanteer, bi ñu daan toog, bés bu Yàlla sàkk. ñu ne bérët, dàjji buntu kër gi, séddoo xaalis bi, lal dëkk, walbati ku ci doom jeek, jarbaat beek ñawkat bi, ni leen, góor gu baax gi nee na :
bàyyil naa sama alal sama doom ? déedet ! sama jarbaat ? mukk ! dinaa fay sama ñawkat ? dara ! néew-doole yii !
foofu la yëf yi jeexee. ñi ëpp doole, te gën a bare, jël yëpp. bàyyi fa ñi ca des ak seen wax ju bare.
li waral coow loolu yëpp nak, moo di mdind, mu sammoontewul ak tekkerlu.
Jeyal © La Sénégalaise des Services Linguistiques (SeLing) | Kàllaamay réew mi 2012 - 2024 | N.I.N.E.A : 008735568 | Adresse : Liberté 6 Extension, villa n°8